MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA





HOJA ZA KUJADILIWA NA WADAU KUHUSU MAPENDEKEZO YA KUTUNGWA SHERIA MPYA YA DAWA NA VIFAA TIBA NA MKATABA WA KUANZISHWA KWA TAASISI YA KUDHIBITI DAWA KATIKA BARA LA AFRIKA (AMA)
1. Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba ilifanya kikao cha wadau kati ya tarehe 15 na 16 Oktoba, 2019 kujadili mapendekezo ya kutungwa kwa sheria mpya ya kudhibiti ubora na usalama wa dawa na vifaa tiba nchini. Hoja zilizojadiliwa zilihusu kuongeza bidhaa mpya ambazo awali hazikuwa na udhibiti japo zinatumika kama dawa, kuwianisha sheria iliyopo na sheria nyingine za marekebisho mbalimbali yaliyofanyika kwenye sheria ya sasa ili iweze kuwiana na mazingira wezeshi ya kibiashara nchini na kuweka masharti mbalimbali ya kiudhibiti ya kuboresha mfumo wa udhibiti wa dawa.
2. Katika vikao hivyo, wadau pia walijadili na kutoa maoni kuhusu mkataba wa kuanzishwa kwa taasisi ya kudhibiti dawa na vifaa tiba ya Umoja wa Afrika (The Treaty for Establishment of the African Medicine Agency). Mkataba huu utakuwa na mchango mkubwa kwa Tanzania katika kuimarisha mifumo ya udhibiti wa dawa, kuongeza upatikanaji wa dawa zenye ubora na kuimarisha ushirikiano na mataifa mengine katika kuhakikisha kwamba sekta ya viwanda vya dawa inapewa kipaumbele katika udhibiti.
Jedwali la 1: Sheria

	S/N
	MASHARTI YANAYOKOSEKANA
	MAPENDEKEZO YA MASHARTI YA SHERIA INAYOPENDEKEZWA
	SABABU
	MAONI YA MDAU
	JINA

	1
	Kutokuwa na masharti ya udhibiti wa  damu na mazao yake, dawa za mionzi (radiopharmaceuticals), gesi tiba, vipukusi (biocidals), dawa za mitishamba (complementary medicines) na vifaa vya maabara (laboratory equipments) kwenye Sheria ya sasa  
	Kudhibiti damu na mazao yake, dawa za mionzi (radiopharmaceuticals), gesi tiba, vipukusi (biocidals), dawa za mitishamba (complementary medicines) na vifaa vya maabara (laboratory equipment
	Kuondoa upungufu
	 
	 

	2
	Kutokuwa na masharti ya usajili wa vituo vya kutolea damu (blood establishments), viwanda vya kutengeneza bidhaa za damu (blood products manufacturers), usambazaji wa damu na ufuatiliaji wa usalama wa damu (haemovigilance) wakati inatolewa kwenye mahospitali na vituo mbalimbali nchini na hivyo kukosekana kwa takwimu za madhara yanayotokana na uchangiaji na matumizi ya damu
	Kudhibiti usajili wa vituo vya kutolea damu (blood establishments), viwanda vya kutengeneza bidhaa za damu (blood products manufacturers), usambazaji wa damu na ufuatiliaji wa usalama wa damu (haemovigilance) wakati inatolewa kwenye mahospitali na vituo mbalimbali nchini 
	
	
	 

	3
	Kutobainisha masharti ya udhibiti wa biashara ya dawa, vifaa tiba na vitendanishi zinazouzwa kwa njia ya mitandao (online sale of medical products). Kumekuwa na ongezeko kubwa la biashara kwa njia ya mitandao mbalimbali na upotoshaji kwa umma
	Kudhibiti biashara ya dawa, vifaa tiba na vitendanishi zinazouzwa kwa njia ya mitandao (online sale of medical products) 
	
	 
	 

	4
	Kutobainisha taratibu za uwianisho (harmonization) wa udhibiti wa dawa na vifaa tiba na taasisi nyingine za udhibiti kikanda na kimataifa katika kupambana na bidhaa duni na bandia au feki. Kumekuwa na makubaliano mbalimbali kati ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Kusini mwa Afrika (SADC) katika kuweka mifumo inayofanana ya udhibiti ili kuzuia uingiaji wa bidhaa duni na bandia au feki kwenye soko la nchi wanachama. Kutokuwepo kwa taratibu za kisheria kunasababisha ugumu wa utekelezaji wa makubaliano ya kuwianisha taratibu za udhibiti 
	Kutambua uwianisho (harmonization) wa udhibiti wa dawa na vifaa tiba na taasisi nyingine za udhibiti kikanda na kimataifa katika kupambana na bidhaa duni na bandia au feki 


	
	
	 

	5
	Miongozo (guidelines) ya udhibiti wa ubora, usalama na ufanisi wa bidhaa kutotambuliwa kwenye sheria iliyopo. Miongozo mbalimbali ya udhibiti imekuwa ikiandaliwa lakini haitambuliki kisheria
	Kutambua miongozo (guidelines) ya udhibiti wa ubora, usalama na ufanisi wa bidhaa 


	
	    
	  

	6
	Taratibu za usajili wa bidhaa wakati wa dharura na majanga mbalimbali kutotambuliwa kisheria. Kumekuwa kukijitokeza majanga mbalimbali kama vile mafua ya ndege, kipindupindu kwenye makambi ya wakimbizi, homa ya dengue na usugu wa kifua kikuu ambapo hakuna masharti ya kisheria yanayoruhusu usajili wa haraka wa dawa wakati wa vipindi hivyo
	Kudhibiti  usajili wa bidhaa wakati wa dharura na majanga mbalimbali


	
	
	 

	7
	Kutoweka masharti ya kuwataka waliosajili bidhaa kufanya ufuatiliaji wa ubora, usalama na ufanisi wakati bidhaa hizo zinauzwa kwenye soko.  Kwa sasa bidhaa zinaposajiliwa jukumu la ufuatiliaji limeachwa kwa TMDA pekee licha ya kuwa jukumu hilo linamhusu pia aliyesajili bidhaa. Ufuatiliaji wa ubora wa bidhaa kwenye soko unahusisha uchukuaji sampuli, kupima na kuandaa taarifa ya matokeo ya uchunguzi kwa ajili ya tathmini
	Kuwataka waliosajili bidhaa kufanya ufuatiliaji wa ubora, usalama na ufanisi wakati bidhaa hizo zinauzwa kwenye soko 


	
	 
	 

	8
	Kuwa na masharti ya kupata kibali kabla ya kuingiza nchini dawa kwa matumizi binafsi na hivyo kuleta usumbufu kwa wagonjwa pale wanapohitaji kutumia dawa kwa muda muafaka. Kwa sasa Sheria imeweka masharti ya kupata kibali cha kuingiza nchini dawa kwa matumizi binafsi jambo ambalo limekuwa likileta usumbufu na ucheleweshaji kwa wagonjwa
	Kufanya marekebisho ya sharti la kupata kibali kabla ya kuingiza nchini dawa kwa matumizi binafsi
	
	    
	

	9
	Kutoweka masharti mahususi ya kusajili dawa zinazotumika kwa magonjwa yanayoathiri watu wachache (opharn medicines). Sheria ya sasa haitoi masharti mahususi ya usajili wa dawa zinazolenga kutibu magonjwa yanayoathiri sehemu ndogo ya jamii. Magonjwa kama saratani, kifua kikuu sugu, baadhi ya magonjwa ya moyo na magonjwa yasiyopewa kipaumbele (neglected tropical diseases) yanaathiri watu wachache na dawa za kutibu magonjwa hayo hazijasajiliwa. Kutosajiliwa kwa dawa hizo kumetokana na waingizaji kutoona faida ya ugunduzi, utengenezaji na usajili wake hapa nchini   
	Kusajili dawa zinazotumika kwa magonjwa yanayoathiri watu wachache (opharn medicines)  


	
	  
	

	10
	Kutoweka masharti ya kufuatilia usalama wa dawa (pharmacovigilance) na ubora wa vifaa tiba (vigilance) kwenye soko. Utaratibu wa ufuatiliaji wa usalama wa ubora wa dawa na vifaa tiba haujaainishwa kwenye sheria kama inavyopaswa. Utaratibu huo unahusisha utoaji taarifa, kubaini, tathmini, uelewa na udhibiti wa madhara yanayoweza kutokea baada ya matumizi ya dawa na vifaa tiba
	Kuweka sharti la lazima la kufuatilia usalama wa dawa (pharmacovigilance) na ubora wa vifaa tiba (vigilance) kwenye soko 


	
	 
	 

	11
	Kutoweka masharti yanayoruhusu uchanganyaji wa dawa (compounding) kwa ajili ya matumizi maalum ya mgonjwa (extemporaneus preparations). Kwa sasa dawa mbalimbali huchanganywa kwenye mahospitali na famasi kwa ajili ya matumizi ya mgonjwa mmoja mmoja ikiwa ni pamoja na utengenezaji wa dawa za dripu kwenye mahospitali (hospital based sterile infusions). Utengenezaji wa aina hii unaweza kuleta athari au madhara kwa mgonjwa 
	Uchanganyaji wa dawa (compounding) kwa ajili ya matumizi maalum ya mgonjwa (extemporaneus preparations); 


	
	 
	 

	12
	Kutoweka masharti ya kuweka makundi ya dawa (scheduling of medicines) na vifaa tiba na vitendanishi (classification of medical devices and diagnostics) ili kurahisisha udhibiti wake.
	Kutambua makundi ya dawa (scheduling of medicines) na vifaa tiba na vitendanishi (classification of medical devices and diagnostics)


	
	 
	 

	13
	Kutoweka masharti ya kudhibiti misaada (donations) ya dawa na vifaa tiba ambayo mara nyingi huwa muda wake wa matumizi umeisha, kuwa na lebo zenye lugha isiyotambulika na changamoto mbalimbali zinazokutwa wakati wa ukaguzi wa shehena hizo. Misaada mbalimbali ya dawa na vifaa tiba imekuwa ikitolewa na wahisani, mashirika ya dini na mashirika yasiyo ya kiserikali na kuombewa vibali vya kuingizwa nchini. Hata hivyo, misaada hiyo imekuwa na changamoto mbalimbali kutokana na baadhi ya bidhaa zinazoingizwa kutokidhi matakwa ya sharia
	Kudhibiti misaada (donations) ya dawa na vifaa tiba

	
	 
	 

	14
	Kukosekana kwa kifungu cha kufifilisha makosa madogo kwenye sheria ya sasa na hivyo kusababisha mlundikano wa kesi mahakamani. Sheria haijaweka masharti ya kutoa adhabu za papo kwa papo kwa makosa madogo madogo yanayofanywa na wafanyabiashara. Kwa kuweka masharti haya kutaruhusu adhabu za papo kwa papo kutolewa kwa wale ambao wanakiri makosa yao  
	Kufifilisha makosa madogo  


	Kuongeza ufanisi katika kazi za udhibiti
	 
	 

	15
	Kuzingatia makubaliano yaliyofikiwa katika kuandaa sheria za udhibiti wa dawa kati ya nchi wanachama wa Umoja wa Afrika (AU Model Law). Sheria ya udhibiti wa dawa iliyopitishwa na mawaziri wa afya wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika ilikubalika itumike kama rejea wakati wa kuandaa au kufanya mapitio  ya sheria za udhibiti. 


	Kurejea makubaliano yaliyofikiwa katika kuandaa sheria za udhibiti wa dawa kati ya nchi wanachama wa Umoja wa Afrika (AU Model Law) bila kuwa na ulazima wa kuweka kila masharti
	
	 
	 

	16
	Kukinzana kwa sheria ya sasa na ile ya Sheria ya Wakala za Serikali, Sura 245 kwenye muundo na uteuzi wa wajumbe wa Bodi ya Ushauri. Kifungu cha 9 cha sheria ya sasa kinamtaka Waziri mwenye dhamana ya afya kuteua wajumbe wa Bodi ya Ushauri wasiozidi 12 kwa mujibu wa nafasi zao (ex-officio) na Katibu Mkuu wa Wizara ndio Mwenyekiti wake. Hata hivyo, kifungu cha 6 cha Sheria ya Marekebisho ya Sheria ya Wakala za Serikali Na.13 ya mwaka 2009 kimebadili utaratibu wa uteuzi wa Mwenyekiti, sifa na idadi ya wajumbe wa bodi kuwa wasiozidi watano (5) na mjumbe mmoja atakayeingia kwa nafasi yake kutoka kwenye Wizara inayosimamia Wakala.  
	Kuwianisha sheria inayopendekezwa na Sheria ya Wakala za Serikali, Sura 245


	
	 
	 


 Jedwali Na.2 Mkataba
	S/N
	CHANGAMOTO
	MAPENDEKEZO YA  KUKABILIANA NA CHANGAMOTO
	SABABU
	MAONI YA MDAU
	JINA

	1
	Uwezekano wa kuathiri wigo wa kiutendaji kati ya AMA, jumuiya za kiuchumi za kikanda (RECs) na Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania. Kwa kuwa AMA itakuwa ikifanya kazi za udhibiti, ni muhimu mipaka ya aina ya bidhaa za udhibiti ikawekwa bayana pamoja na RECs na TMDA ili kuepuka muingiliano wa majukumu. 


	Kutenganisha aina ya bidhaa zitakazodhibitiwa chini ya AMA na zile zitakazokuwa chini ya TMDA. Bidhaa ambazo zitakuwa chini ya AMA ni pamoja na viambata hai vya dawa (Active Pharmaceutical Ingredients), baadhi ya vifaa tiba na vitendanishi ambavyo kitaalam vipo katika daraja la nne (Class D medical devices and diagnostics), vector control products, baadhi ya dawa za kibailojia ikiwa ni pamoja na chanjo, tiba za kijenetiki na ukaguzi wa taasisi zinazohusika kwenye majaribio ya dawa (contract research organizations - CROs). 
	Tanzania itaweza kutumia vizuri zaidi fursa ya uwepo wa AMA katika kuimarisha udhibiti na upatinaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi vyenye ubora unaotakiwa kulinda afya za watanzania. Hii ni pamoja na ushirikishwajiwa wa nchi zingine za kiafrika ambazo mifumo yao ni dhaifu na inahatarisha upatikanaji wa dawa bora kupitia   ubobezi uliowekezwa TMDA wa ngazi ya 3 ya pekee ya juu ya umahiri katika udhibiti barani Afrika (Maturity Level 3) ili kuwezesha bara la Afrika kufikia umahiri unaolingana katika kulinda afya (Reje ibara za 6 na 4 ya Mkataba)
	
	

	2
	Uwezekano wa ucheleweshaji wa kutekeleza maamuzi yanayofikiwa chini ya AMA. Kutokana na utofauti wa uwezo wa mamlaka za udhibiti, lugha, miundo na rasilimali fedha na watu upo uwezekano wa baadhi ya nchi wanachama kuchelewa kufanya maamuzi ya kiudhibiti


	Kuingia makubaliano ya pamoja (mutual agreements) kati ya nchi wanachama kwenye masuala ya udhibiti ikiwa ni pamoja na miongozo ya pamoja.


	Jukumu hili litatekelezeka endapo AMA ataanzishwa. Vilevile linaendana na malengo makuu matatu ya kuanzishwa kwa AMA. (Rejea ibara ya 3 ya mkataba)
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